China ta yi gwajin makami mai linzami a Tekun Pacific
Gwajin ya nuna ƙarfin sojan China a yankin Kudancin Tekun Pacific, inda Amurka ta daɗe tana taka muhimmiyar rawa.
Gwamnatin China ta sanar cewa wani jirgin ruwanta mai nutsewa a ƙarƙashin teku ya yi nasarar gwada harba makami mai linzami a Tekun Pacific a ranar Litinin.
Gwajin makamin na zuwa ne bayan da wasu ƙasashen yankin suka yi gargaɗin cewa Beijing na shirin gwada makami mai linzami mai iya kai hari tsakanin nahiyoyi da ake kira ICBM.
- FIFA ta janye dakatarwar da ta yi wa ɗan wasan Amurka Folarin Balogun
- An kashe ’yan Najeriya biyu a Afirka ta Kudu
Wannan gwajin ya nuna ƙarfin sojan China a yankin Kudancin Tekun Pacific, inda Amurka, Australia da New Zealand suka daɗe suna taka muhimmiyar rawa ta fuskar tsaro.
Gwajin ya jawo suka daga wasu ƙasashen yankin, ciki har da Japan, wadda ta ce ta buƙaci China ta sake duba matakin gudanar da gwajin.
A wata sanarwa da kakakin rundunar sojojin ruwan China, Wang Xuemeng, ya fitar, ya ce da misalin ƙarfe 12:01 na rana, wani jirgin ruwa mai ɗauke da makaman nukiliya na rundunar sojin ruwan China ya harba wani makami mai linzami, wanda ya sauka daidai a yankin tekun da aka tsara.
Ya ce gwajin wani ɓangare ne na atisayen sojin China na shekara-shekara, kuma an sanar da ƙasashen da abin ya shafa tun kafin a gudanar da shi.
An gudanar da gwajin ne a ranar da China da Rasha suka fara atisayen haɗin gwiwar sojojin ruwa na shekara-shekara a birnin Qingdao da ke gabashin China, sai dai ba a tabbatar ko gwajin na cikin wannan atisayen ba.
A shekarun baya-bayan nan, China ta ƙara bunƙasa shirinta na makaman nukiliya tare da ƙara kasafin kuɗin tsaro.
Ma’aikatar Tsaron Amurka ta ƙiyasta cewa China na da sama da makaman nukiliya 500 masu aiki tun daga shekarar 2023, kuma adadin zai iya haura 1,000 nan da shekarar 2030.
Tun kafin gwajin, Ministan Harkokin Wajen Papua New Guinea, Justin Tkatchenko, ya bayyana cewa jakadan China ya sanar da shi game da shirin gwajin.
Wata majiya daga gwamnatin New Zealand ita ma ta tabbatar cewa China ta sanar da su game da gwajin wani makami mai linzami mai iya ɗaukar makamin nukiliya, ko da yake ba a bayyana inda zai sauka ba.
A watan Satumban 2024, China ta yi gwajin harba wani makami mai linzami zuwa yankin tekun kusa da French Polynesia, karo na farko cikin fiye da shekara 40 da ta harba irin wannan makami zuwa ruwan ƙasa da ƙasa.
Masana sun ce makamin na daga cikin nau’in makaman Dong Feng-31, wanda ke da ikon ɗaukar makamin nukiliya mai ƙarfi.
Ƙasashen da ke tsibiran Pacific na ci gaba da nuna damuwa kan irin waɗannan gwaje-gwaje saboda tarihin gwaje-gwajen makaman nukiliya da aka yi a yankin bayan Yaƙin Duniya na Biyu.
A lokaci guda kuma, China na ƙara faɗaɗa tasirinta a yankin ta hanyar gina asibitoci, hanyoyi da filayen wasanni a ƙasashen tsibiran Pacific.